หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง สาขาปฏิบัติการฉุกเฉินการแพทย์
Diploma of Science Program in Emergency Medical Operation
ความเป็นมาที่อยากรู้จัก
ทำไมต้อง คณะสาธารณสุขศาสตร์และสหเวชศาสตร์? หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง สาขาปฏิบัติการฉุกเฉินการแพทย์ เรียนแค่ 2 ปี เรียนจบแล้วสามารถเป็นผู้ปฏิบัติการฉุกเฉินในฐานะผู้ช่วยแพทย์ เวชศาสตร์และนักปฏิบัติการฉุกเฉิน ทำงานในหน่วยงานต่างๆ ทั้งโรงพยาบาลชุมชน โรงพยาบาลศูนย์ โรงพยาบาลทั่วไป เทศบาลองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ภาคเอกชนด้านสาธารณสุข ที่เน้นการป้องกันโรคกรณีฉุกเฉินและการพัฒนางานด้านการแพทย์ฉุกเฉินในชุมชน โดยคำนึงถึงการจัดการศึกษาให้เป็นไปตามเกณฑ์มาตรฐานคุณวุฒิอาชีวศึกษา ระดับประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง พ.ศ. 2556
ปรัชญาหลักสูตร
ผู้สำเร็จการศึกษาจากหลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง หลักสูตรปรับปรุง พ.ศ. 2559 สาขาปฏิบัติการฉุกเฉินการแพทย์ เป็นผู้ปฏิบัติการฉุกเฉินในฐานะผู้ช่วยแพทย์ เวชศาสตร์และนักปฏิบัติการฉุกเฉิน เป็นผู้มีความรู้ ทักษะและเจตคติในการปฏิบัติการแพทย์ฉุกเฉินแก่ผู้ป่วยฉุกเฉิน โดยใช้ศาสตร์และศิลป์อย่างเป็นองค์รวมในการปฏิบัติการฉุกเฉิน ทั้งนอกและในสถานพยาบาล สามารถปฏิบัติหน้าที่ภายใต้อำนาจหน้าที่ ขอบเขต ความรับผิดชอบและข้อจำกัดในการปฏิบัติการแพทย์ ตลอดจนดำเนินงานหรือบริหารจัดการระบบการแพทย์ฉุกเฉินในระดับท้องถิ่นหรือพื้นที่ได้
สาขานี้เรียนอะไร
![](https://phas.pi.ac.th/wp-content/uploads/%E0%B8%9B%E0%B8%A7%E0%B8%AA.%E0%B8%9B%E0%B8%8F%E0%B8%B4%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%89%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%89%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B9%8C_%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87-1536x768.png)
จบสาขานี้ทำอะไร
ทำงานที่ห้องฉุกเฉิน (Emergency room) ของโรงพยาบาล และมีโอกาสการเป็นข้าราชการ พนักงานราชการ
เจ้าพนักงานฉุกเฉินการแพทย์